อธิบดี สถ. ร่วมประชุมติดตามการขับเคลื่อนนโยบายสำคัญของกระทรวงมหาดไทย ในพื้นที่จังหวัดอุบลราชธานี
เมื่อวันที่ 20 มกราคม 2566 ที่ห้องประชุมพรหมวรราช ชั้น 4 ศาลากลางจังหวัดอุบลราชธานี นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานการประชุมติดตามการขับเคลื่อนนโยบายสำคัญของกระทรวงมหาดไทย ในพื้นที่จังหวัดอุบลราชธานี โอกาสนี้ นายขจร ศรีชวโนทัย อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น พร้อมด้วย นางคณิตา ราษฎร์นุ้ย ผู้อำนวยการกองพัฒนาและส่งเสริมการบริหารงานท้องถิ่น และนายศิริรัตน์ บำรุงเสนา ผู้อำนวยการกองสิ่งแวดล้อมท้องถิ่น เข้าร่วมการประชุม
นายสุทธิพงษ์ กล่าวเพิ่มเติมว่า ในฐานะที่ทุกท่านเป็นข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อย่าลืมที่จะสะกดจิตตัวเองว่าตนนั้นมีหน้าที่ทำงานเพื่อชาติ พระศาสนา และสถาบันพระมหากษัตริย์ รวมถึงมีพันธกิจสำคัญในการบำบัดทุกข์ บำรุงสุข เพื่อพี่น้องประชาชนตลอดอายุราชการ ฉะนั้น จงกล้าที่จะสื่อสารและแลกเปลี่ยนกับผู้บังคับบัญชา เพื่อนำมาซึ่งการเปลี่ยนแปลงในสิ่งที่ดีกว่า (Change for Good) และกล้าที่จะทำความดี นอกจากนี้เหนือสิ่งอื่นใดต้องมี Passion ในการทำงาน พร้อมกับมีความตื่นตัว คิดริเริ่มสิ่งดีๆ ให้ผู้บังคับบัญชาเห็นคล้อยตาม และทำตามที่เรานำเสนอ ซึ่งสิ่งสำคัญที่สุดคงหนีไม่พ้นพี่น้องประชาชนต้องมีความสุขอย่างยั่งยืน
ปลัดกระทรวงมหาดไทย กล่าวว่า จังหวัดอุบลราชธานีถือเป็นมหานครแห่งโคก หนอง นา ตนจึงอยากเห็นจังหวัดแห่งนี้เป็นอรุณแรกแห่งสุวรรณภูมิที่มีความพร้อมทั้งในเรื่องของคุณภาพและปริมาณ เพื่อก้าวไปสู่การเป็นเมืองแห่งการขับเคลื่อนการพัฒนาอย่างยั่งยืน (SDGs) ขององค์การสหประชาชาติ ทั้ง 17 ข้อ ให้เกิดผลขึ้นจริงอย่างเป็นรูปธรรมในอนาคต พร้อมกันนี้ขอให้ทางจังหวัดหมั่นลงพื้นที่เพื่อติดตาม ตรวจเยี่ยม ให้กำลังใจ และยุยงส่งเสริมให้คนในพื้นที่เกิดความกระตือรือร้นอยากที่จะเข้ามามีส่วนร่วมในการพัฒนาพื้นที่ร่วมกัน อันถือเป็นกุศโลบายสำคัญในการขับเคลื่อนงานมหาดไทยสู่ท้องที่ให้เกิดผลสัมฤทธิ์อย่างมีประสิทธิภาพ
|