ด้วยอบต.ได้รับเรื่องแจ้งจากคณะกรรมประปาหมู่บ้านให้ช่วยดำเนินการเปลี่ยนถังน้ำประปาหมู่บ้านให้เนื่องจากถังเดิมชำรุดและรั่ว และประปาหมู่บ้านไม่มีเงิน...อบต.ได้ตรวจสอบพบว่าประปาดังกล่าวจัดสร้างเมื่อปี 2539 โดยกรมทรัพยากรธรณี จึงได้ประสานไปได้รับแจ้งว่า ประปาดังกล่าวอยู่ในความดูแลของกรมทรัพยากรน้ำบาดาล จึงได้ประสานไปอีก ได้รับแจ้งว่ากิจการประปาของกรมทรัพยากรน้ำบาดาลก่อนปีพ.ศ.2545 ได้โอนให้ท้องถิ่นตามพรบ.กระจายอำนาจฯ แล้ว....กรณีหากเราจะจัดทำให้ประปาหมู่บ้านสามารถจัดทำได้หรือไม่...อย่างไร...ขอความอนุเคราะห์แนะนำด้วยครับ
เรื่องนี้เป็นภารกิจถ่ายโอนด้านกิจการประปา ขอความกรุณาติดต่อสอบถามกองพัฒนาและส่งเสริมการบริหารงานท้องถิ่น โทร. 0-2241-6931 ได้โดยตรงครับ